
_________________________________________________________________________________________ 
Pamba House, Regional Drive, P.O. Box. 61, Mwanza.  Tel: +255 28 2500528, 

Email:info@tcb.go.tz; website:www.tcb.go.tz 
 

 

 
 
                                       JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                    WIZARA YA KILIMO 

                                                  BODI YA PAMBA TANZANIA 

 
                       Kanuni 10 za Kilimo Bora cha Pamba 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
UTANGULIZI 
 
Pamba ni zao muhimu la kimkakati na biashara  nchini, linachangia takriban asilimia 

kati ya 10 na 20 ya pato la taifa la fedha za kigeni, linatoa ajira kwa karibu asilimia 40 ya 

Watanzania wote walio ndani ya mnyororo wa thamani na chanzo cha malighafi kwa 

viwanda vya nyuzi, nguo na mafuta. Uzalishaji wa pamba hutekelezwa Kanda ya 

Magharibi na Kanda ya Mashariki. Pamba kwa Kanda ya Magharibi huzalishwa katika 

mikoa kumi na mbili (12) ambayo ni Simiyu, Shinyanga, Geita, Mwanza, Tabora, Mara, 

Kagera, Katavi, Kigoma, Singida, Manyara na Dodoma na uzalishaji ni zaidi ya asilimia 

98.Aidha pamba huzalishwa Kanda ya Mashariki katika mikoa ya Morogoro, Pwani, 

Iringa, Kilimanjaro na Tanga ambapo uzalishaji ni chini ya asilimia 2. Ili kuongeza tija na 

ubora wa pamba, mkulima anatakiwa kuzingatia kanuni za kilimo bora cha Pamba 

kama ifuatavyo; 

 

 

 

mailto:info@tcb.go.tz
http://www.tcb.go.tz/


_________________________________________________________________________________________ 
Pamba House, Regional Drive, P.O. Box. 61, Mwanza.  Tel: +255 28 2500528, 

Email:info@tcb.go.tz; website:www.tcb.go.tz 
 

 

1. TAYARISHA SHAMBA MAPEMA 
Shamba la kupanda pamba ni muhimu litayarishwe 
mapema , mwezi mmoja kabla ya kuanza kwa msimu wa 
kupanda. Matayarisho haya ni pamoja na kufyeka, kung’oa 
visiki, kukatua, kuweka mbolea ya samadi, kupiga haro na 
kuweka matuta 

 

Faida za kutayarisha shamba mapema 

Kutoa muda wa kutosha kwa majani na takataka nyingine 

kuoza na kuchanganyika na udongo na kuwa chakula cha 

mimea itakayopandwa. Kusaidia maji kupenya ardhini kwa 

urahisi na kuhifadhi kiasi cha kutosha kwa ajili ya mbegu 

zitakazopandwa Kumwezesha mkulima kupanda mara tu mvua zinapoanza kunyesha. 

 

 

Maandalizi ya shamba kutumia trekta          Kuandaa shamba kwa jembe la mkono 
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2. TUMIA MBOLEA ZA SAMADI NA VIRUTUBISHO VINGINE 

Ardhi inapotumika kwa muda mrefu hupoteza rutuba yake 

ya asili na uwezo wa kutoa mavuno mengi na yaliyo bora. 

Mkulima unashauriwa kuongeza mbolea ya samadi shambani 

kila msimu. Ongeza tani 7.5 hadi 10 kwa hekta na tani 

3 hadi 4 kwa ekari. Au weka viganja viwili (2) katika kila 

Shimo wakti wa kupanda mbegu. Vilevile mkulima anaweza kutumia mbolea ya 

viwandani kupandia kiasi kati mbolea na mbegu kabla ya kufukia 

Faida za kutumia mbolea ya samadi 

. Ina viini lishe vinavyohitajiwa na mmea 

. Ina uwezo wa kuhifadhi na kurutubisha udongo kwa 

muda mrefu 

. Inaimarisha uwezo wa udongo kuhifadi maji kwa 

muda mrefu 

. Kuongezeka kwa Mavuno ya mkulima 
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3. PANDA PAMBA MAPEMA 

Pamba ipandwe mapema mara mvua zinapoanza kunyesha 

au kukaribia kunyesha. Pamba ikipandwa mapema itakua na 

kukomaa vizuri na hivyo kupata mavuno bora na mengi. 

Kwa mikoa ya kanda ya Magharibi pamba ipandwe kati ya tarehe 15 Novemba na 15 

Desemba na kwa upande wa Kanda ya Mashariki mkulima panda pamba kati ya 15 

Februari hadi 15 Machi 

 

4. PANDA KWA MISTARI NA KWA 

NAFASI MAALUM. 

Matuta ya futi tatu au sesa 

Kama shamba limepigwa matuta ya futi tatu (sentimita 90) na lina rutuba ya kutosha 

panda mstari mmoja tu juu ya tuta , nafasi kati ya shimo na shimo (mche na mche) iwe 

sentimita 30 au futi moja na nafasi kati ya mstari na mstari ni sentimita 60. Kwenye 

shamba lisilo na matuta yaani sesa, panda pamba kwa nafasi ya sentimita 60 au futi 

mbili kutoka mstari hadi mstari na sentimita 30 au futi moja kutoka shimo hadi 

shimo.  

Faida za kupanda kwa mistari 

  kurahisisha kazi ya palizi na unyunyiziaji wa viuadudu. 

  inakuhakikishia kuwa na mimea ya kutosha kwa eneo 

am bayo ni mimea 44,444 kwa ekari au mimea 111,110 kwa hekta. 

. kupunguza matumizi makubwa ya mbegu yasi yokuwa ya lazima. 
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5. PANDA IDADI HALISI YA MBEGU KATIKA 

KILA SHIMO. 

Panda mbegu tano (5) tu katika kila shimo kama mbegu zina mabaki ya nyuzi au 

mbegu tatu (3) iwapo mbegu zimeondolewa nyuzi. Iwapo utapanda kwa idadi ya mbegu 

kama inavyotakiwa, kilo 20 au debe mbili za mbegu zenye mabaki ya nyuzi zinatosha 

kupanda ekari moja na kilo kumi (10) za mbegu iliyondolewa nyuzi inatosha kupanda 

ekari moja. Athari za kupanda mbegu nyingi ni pamoja na;-  

 Miche ya pamba kubanana na kudhoofika 

 Kutumia mbegu nyingi na hivyo kuongeza gharama za uzalishaji 
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6. PUNGUZA MICHE 

Majuma manne tangu pamba ipandwe na kuota, miche ya 

pamba ipunguzwe na kubakiza miwili tu iliyonawiri na yenye afya katika 

kila shimo. Mkulima akichelewa kupunguza miche iliyozidi 

shambani, pamba itachelewa kutoa matawi na maua. 

Miche mingi shambani haina tofauti na magugu kwa 

sababu hushindania chakula na virutubisho vingine na 

kufanya pamba yote idhoofike. 

UPUNGUZIAJI 

 

7.0 PALIZI KWA WAKATI 

Shamba la pamba lipaliliwe mapema mara magugu yanapoanza kuota. Palizi ya 

kwanza ifanyike si chini ya mwezi mmoja tangu pamba kuota. Ukichelewa kupalilia 

pamba itashambuliwa na magugu na hivyo kuathiri kiasi cha mavuno kitakachopatika 

kwa takriban asilimia 50 au zaidi 

 

 

. 

PALIZI KWA JEMBE LA WANYAMAKAZI 
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Palizi kwa jembe la mkono 

 

8. KUNYUNYIZIA VIUADUDU KUZUIA WADUDU WAHARIBIFU 

Kuna visumbufu vingi ambavyo hushambulia zao la pamba kwa kutafuna na kufyonza 

vitumba/majani, baadhi ya wadudu waharibifu wa pamba ni pamoja na funza wa 

vitumba, kangambili, vidukari, funza mwenye nywele , chawajani na kaledea. Wadudu 

hawa wakiachwa bila kudhibitiwa wanaweza kuleta hasara ya zaidi ya nusu ya mavuno 

yote ambayo yangepatikana. Hivyo ni muhimu kunyunyizia madawa ya kuwaangamiza 

mara tu mmea wa pamba unapoanza kuonyesha dalili za mashambulizi au uwepo wa 

wadudu waharibifu 
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       Wadudu wafyonzao                                        Wadudu wafyonzao 

 

Athari za kutonyunyizia 

Kushuka kwa ubora wa pamba kutokana na pamba nyingi kuwa fifi au daraja B. 

Kupungua kwa mavuno kwa zaidi ya asilimia 80 
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9.  VUNA PAMBA MAPEMA NA CHAMBUA 

Vuna mapema pamba iliyokomaa na kupasuka vizuri nakuichambua sawasawa. 

Ukichelewa kuvuna pamba itaharibiwa na vumbi, mvua,  

 

takataka au wanyama na hivyo kuharibu usafi na ubora wake na kumkosesha mkulima 

kipato. Aidha baada ya kuvuna pamba ichambue na uitenge katika madaraja ya A na B 

kabla ya kwenda kuuza. 

Pamba daraja A ni pamba iliyokomaa vizuri, nyeupe na isiyo na uchafu au takataka 

zozote na huuzwa kwa bei kubwa kuliko pamba daraja B. 

 

10 NG’OA NA KUCHOMA MOTO MASALIA YOTE YA PAMBA 

Mara tu baada ya kuvuna pamba, ng’oa na kuchoma moto masalia na takataka zote za 

pamba kabla ya tarehe 15 septemba ili kupunguza au kudhibiti mzunguko wa wadudu 

waharibifu wa pamba na vimelea vya magonjwa. Kwa kufanya hivi utakuwa 

umepunguza ongezeko la wadudu ambao wangeweza kuzaliana kwenye masalia hayo 

na hivyo kupunguza masambulizi ya wadudu msimu unaofuata. Iwapo mkulima 
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atazingatia kanuni hizi kwa ufasaha, ataweza kujipatia mavuno ya kati ya kilo 800 na 

1800 za pamba kwa ekari. Kwa ushauri zaidi muone A sa Ugani aliye karibu nawe 

Miti/masalia ya pamba yanaweza kutumika kama nishati mbadala (KUNI)  

 

 

KALENDA YA KILIMO CHA PAMBA – KANDA YA MAGHARIBI 

JAN FEB MACHI APR. MEI. JUNI JULAI AGOSTI SEPT. OCT. NOV. DES.

1 Kutayarisha Shamba mapema

2 Kurutubisha ardhi/Kuweka Samadi 

3 Kupanda Pamba Mapema

4 Panda idadi ya Mbegu Inayopendekezwa

5 Kupanda Pamba kwa Mistari na Nafasi Maalum

6 Punguzia Miche (Ibaki miche miwili kila shimo)

7 Palilia kwa wakati na Mara kwa Mara

8 Nyunyizia Viuadudu

9
Vuna pamba mapema,Tenga katika madaraja 

na kuuza

10 Ngoa na Choma Masalia ya Pamba

MIEZI
KANUNI/SHUGHULI
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KALENDA YA KILIMO CHA PAMBA KANDA YA MASHARIKI 

JAN FEB MACHI APR. MEI. JUNI JULAI AGOSTI SEPT. OCT. NOV. DES.

1 Kutayarisha Shamba mapema

2 Kurutubisha ardhi/Kuweka Samadi 

3 Kupanda Pamba Mapema

4 Panda idadi ya Mbegu Inayopendekezwa

5 Kupanda Pamba kwa Mistari na Nafasi Maalum

6 Punguzia Miche (Ibaki miche miwili kila shimo)

7 Palilia kwa wakati na Mara kwa Mara

8 Nyunyizia Viuadudu

9
Vuna pamba mapema,Tenga katika madaraja 

na kuuza

10 Ngoa na Choma Masalia ya Pamba

MIEZI
KANUNI/SHUGHULI
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